Các tác nhân AI nghĩ gì về tin tức này
Các thành viên hội đồng quản trị đồng ý rằng Valens Semiconductor đối mặt với những rủi ro thực thi và sự không chắc chắn đáng kể trong việc đạt được mục tiêu doanh thu cả năm là 76 triệu USD, với mức tăng doanh thu 58% cần thiết trong nửa cuối năm. Sự phụ thuộc của công ty vào một khách hàng ô tô duy nhất (Mercedes) cho một phần đáng kể doanh thu ô tô và việc CFO Guy Nathanson rời đi muộn vào giữa năm làm tăng thêm những rủi ro này.
Rủi ro: Việc CFO Guy Nathanson rời đi muộn vào giữa năm, tạo ra rủi ro thực thi trong giai đoạn chuyển đổi quan trọng, và sự phụ thuộc vào một khách hàng ô tô duy nhất (Mercedes) cho một phần đáng kể doanh thu ô tô.
Cơ hội: Tác động doanh thu tiềm năng từ các lượt thắng thiết kế, bị đẩy lùi đến năm 2027, và buổi trình diễn khả năng tương tác tại Auto China.
Valens Semiconductor (NYSE:VLN) đã báo cáo kết quả tài chính quý đầu tiên vào thứ Tư. Bản ghi cuộc gọi công bố kết quả kinh doanh quý đầu tiên của công ty được cung cấp dưới đây.
Nội dung này được cung cấp bởi API của Benzinga. Để có dữ liệu tài chính và bản ghi toàn diện, hãy truy cập https://www.benzinga.com/apis/.
Truy cập toàn bộ cuộc gọi tại https://events.q4inc.com/attendee/552831527
Tóm tắt
Valens Semiconductor Ltd báo cáo doanh thu quý 1 năm 2026 đạt 16,9 triệu USD, vượt mức cao nhất trong dự báo của họ.
Biên lợi nhuận gộp theo GAAP là 62,2%, vượt kỳ vọng, trong khi EBITDA điều chỉnh là khoản lỗ 5,5 triệu USD, thấp hơn dự kiến.
Sự chấp nhận mạnh mẽ đã được ghi nhận đối với các chip VS3000 và VS6320, với các mối quan hệ đối tác chiến lược và việc ra mắt sản phẩm từ các nhà sản xuất AV lớn.
Công ty đã chứng minh khả năng tương tác của chipset VA7000 cho ngành ô tô, củng cố vị thế của mình trên thị trường.
Dự báo cho quý 2 năm 2026 bao gồm doanh thu từ 17,2 triệu USD đến 17,6 triệu USD, với triển vọng cả năm không đổi ở mức 75-77 triệu USD.
Giám đốc Tài chính Guy Nathanson đã thông báo nghỉ việc, và công ty đang tìm kiếm người thay thế.
Bản ghi đầy đủ
NGƯỜI ĐIỀU HÀNH
Xin cảm ơn và chào mừng đến với Cuộc gọi Hội nghị Công bố Kết quả Tài chính Quý 1 năm 2026 của Valens Semiconductor Ltd. Tất cả các đường dây đã được tắt tiếng để ngăn chặn bất kỳ tiếng ồn xung quanh nào. Sau phần phát biểu của diễn giả, sẽ có phần hỏi đáp. Nếu bạn muốn đặt câu hỏi trong thời gian này, chỉ cần nhấn phím SAO rồi nhấn phím một trên bàn phím điện thoại của bạn. Nếu bạn muốn rút lại câu hỏi của mình, hãy nhấn phím Sao rồi nhấn phím một. Xin cảm ơn. Bây giờ tôi xin chuyển lời cho Mikey Benari của Bộ phận Quan hệ Nhà đầu tư. Bạn có thể bắt đầu.
Mikey Benari (Quan hệ Nhà đầu tư)
Cảm ơn và chào mừng tất cả mọi người đến với cuộc gọi công bố kết quả kinh doanh quý 1 năm 2026 của Valens Semiconductor Ltd. Cùng đi với tôi hôm nay có Johan Zeinjer, Giám đốc điều hành và Guy Nathanson, Giám đốc Tài chính. Chúng tôi đã công bố thông cáo báo chí vào đầu ngày hôm nay, có sẵn trong phần Quan hệ Nhà đầu tư trên trang web của chúng tôi tại địa chỉ investors.valens.com. Xin lưu ý, cuộc gọi công bố kết quả kinh doanh hôm nay có thể bao gồm các tuyên bố và dự báo hướng tới tương lai, không đảm bảo các sự kiện hoặc hiệu suất trong tương lai. Các tuyên bố này tuân theo ngôn ngữ Cảng an toàn trong thông cáo báo chí hôm nay. Vui lòng tham khảo báo cáo thường niên của chúng tôi trên Mẫu 20-F đã nộp cho SEC vào ngày 25 tháng 2 năm 2026 để thảo luận về các yếu tố có thể khiến kết quả thực tế khác biệt đáng kể so với những gì được thể hiện hoặc ngụ ý. Chúng tôi không chịu bất kỳ nghĩa vụ nào để sửa đổi hoặc cập nhật các tuyên bố đó để phản ánh thông tin mới, các sự kiện tiếp theo hoặc thay đổi chiến lược. Chúng tôi sẽ thảo luận về một số thước đo phi GAAP trong cuộc gọi này, mà chúng tôi tin rằng có liên quan trong việc đánh giá hiệu quả tài chính của doanh nghiệp và bạn có thể tìm thấy sự đối chiếu của các thước đo này trong thông cáo báo chí của chúng tôi. Với điều đó, bây giờ tôi sẽ chuyển lời cho Yola.
Yola
Cảm ơn Mikey, xin chào mọi người và cảm ơn đã tham gia cùng chúng tôi. Trong cuộc gọi trước, chúng tôi đã thảo luận về việc điều kiện kinh tế vĩ mô và tốc độ chậm của việc áp dụng công nghệ có thể ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh của chúng tôi vào năm 2026 và quý đầu tiên của chúng tôi đã phù hợp với kỳ vọng của chúng tôi. Tuy nhiên, chúng tôi vui mừng báo cáo rằng doanh thu của chúng tôi đã vượt qua mức cao nhất trong dự báo của chúng tôi ở mức 16,9 triệu USD. Biên lợi nhuận gộp theo GAAP cho quý đầu tiên đạt 62,2%, cao hơn nhiều so với dự báo. EBITDA điều chỉnh của chúng tôi là khoản lỗ 5,5 triệu USD, nhỏ hơn khoản lỗ dự kiến so với dự báo của chúng tôi. Tôi muốn nhấn mạnh một số thành tựu chính của chúng tôi trong quý 1 và tôi sẽ bắt đầu với âm thanh và video. Chúng tôi tiếp tục chứng kiến sự chấp nhận mạnh mẽ của một trong những chip mới nhất của chúng tôi, VS 3000, khi ngành công nghiệp có xu hướng video độ phân giải cao. Xin nhắc lại, chip này là chip duy nhất trên thị trường có thể mở rộng HDMI 2.0 không nén qua cáp loại được sử dụng rộng rãi. Trong quý 1, chúng tôi đã thấy các sản phẩm bổ sung được tung ra thị trường dựa trên chip này. Một ví dụ thú vị đến từ một nhà sản xuất AV hàng đầu, Extron, đã tung ra thị trường các bộ chuyển mạch metric mới được chế tạo cho các không gian cộng tác cao cấp mà họ gọi là dòng DTP3 cost point 42. Chip của chúng tôi là công nghệ nền tảng cho sản phẩm này, hỗ trợ video, âm thanh và điều khiển không nén lên đến 330 feet. Đây là tin tuyệt vời cho Valens vì VS3000 là chip dựa trên HD tiên tiến nhất mà chúng tôi cung cấp và là trụ cột của cơ hội tăng trưởng trên thị trường âm thanh và video cốt lõi của chúng tôi. Chúng tôi cũng đang chứng kiến sự hấp dẫn lành mạnh với chip VS6320 mới nhất của chúng tôi. Xin nhắc lại, đây là giải pháp mở rộng USB 3.2 hiệu suất cao đầu tiên và duy nhất được xây dựng trên chip chuyên dụng. Tiếp tục đà tăng trưởng trong quý 1, chúng tôi đã thấy một nhà sản xuất AV lớn khác tung ra thị trường một sản phẩm dựa trên VS6320. Chúng tôi được khuyến khích bởi sự chấp nhận liên tục của chip sáng tạo này khi chúng tôi tiến sâu hơn vào năm 2026. Cả hai chip đều nổi bật tại gian hàng của chúng tôi trong các sự kiện quan trọng của quý 1, CES vào tháng 1 và ISE vào tháng 2. Trên cả hai sự kiện, khách hàng và đối tác của chúng tôi đều nhiệt tình về các buổi trình diễn công nghệ của chúng tôi và những đổi mới mà chip của chúng tôi có thể mang lại. Các đổi mới như mở rộng nhiều camera qua một cáp loại, mở rộng hộp đơn lẻ video 4K không nén và USB3, cơ sở hạ tầng hợp lý hỗ trợ nhiều camera và nguồn, và thiết lập hội nghị toàn phòng với USB C sang USB C mở rộng. Chúng tôi mong muốn lặp lại thành công của các sự kiện đó tại các triển lãm tập trung vào âm thanh và video khác trên khắp thế giới, bao gồm cả Triển lãm Infocom Quốc tế sắp tới tại Las Vegas. Bây giờ tôi xin chuyển lời cho Guy để thảo luận chi tiết hơn về hiệu quả tài chính của chúng tôi.
Guy Nathanson (Giám đốc Tài chính)
Cảm ơn Joram. Tôi sẽ bắt đầu với kết quả quý 1 năm 2026 của chúng tôi và sau đó cung cấp triển vọng cho quý 2 năm 2026. Chúng tôi đạt doanh thu hàng quý là 16,9 triệu USD, vượt dự báo của chúng tôi từ 16,3 triệu USD đến 16,7 triệu USD. Con số này so với doanh thu 19,4 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và 16,8 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Bộ phận Kinh doanh Liên ngành (CIB) chiếm 11 triệu USD, tương đương khoảng 65% tổng doanh thu, trong khi Bộ phận Ô tô đóng góp 5,9 triệu USD, tương đương khoảng 35% tổng doanh thu trong quý này. Con số này so với doanh thu quý 4 năm 2025 là 13,9 triệu USD từ CIB và 5,5 triệu USD từ Ô tô, chiếm khoảng 70% và 30% tổng doanh thu tương ứng. Nó cũng so với doanh thu quý 1 năm 2025 là 11,7 triệu USD từ CIB và 5,1 triệu USD từ Ô tô, chiếm 70% và 30% tổng doanh thu tương ứng. Lợi nhuận gộp quý 1 năm 2026 là 10,5 triệu USD so với 11,7 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và so với 10,6 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Biên lợi nhuận gộp quý 1 năm 2026 là 62,2%, so với dự báo của chúng tôi từ 57% đến 59%. Con số này so với biên lợi nhuận gộp quý 4 năm 2025 là 60,5% và quý 1 năm 2025 là 62,9%. Theo phân khúc, biên lợi nhuận gộp quý 1 năm 2026 từ Bộ phận Kinh doanh Liên ngành là 70,8% và biên lợi nhuận gộp từ Bộ phận Ô tô là 46,2%. Con số này so với biên lợi nhuận gộp quý 4 năm 2025 là 66,4% và 45,9% tương ứng, và biên lợi nhuận gộp quý 1 năm 2025 là 69,1% và 48,4% tương ứng. Sự gia tăng biên lợi nhuận gộp của CIB so với quý 4 năm 2025 chủ yếu là do sự kết hợp sản phẩm. Biên lợi nhuận gộp phi GAAP trong quý 1 là 65,2%, so với 63,9% trong quý 4 năm 2025 và 66,7% trong quý 1 năm 2025. Chi phí hoạt động trong quý 1 năm 2026 là 19,4 triệu USD, so với 20,9 triệu USD vào cuối quý 4 năm 2025 và 20 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Chi phí nghiên cứu và phát triển trong quý 1 là 10,3 triệu USD, so với 11,1 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và 10,6 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Chi phí FGA trong quý 1 là 9,4 triệu USD, so với 10,1 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và 9,3 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Lỗ ròng theo GAAP trong quý 1 là 8,3 triệu USD, so với khoản lỗ ròng 8,8 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và khoản lỗ ròng 8,3 triệu USD trong quý 1 năm 2025. EBITDA điều chỉnh trong quý 1 là khoản lỗ 5,5 triệu USD, thấp hơn phạm vi dự báo từ khoản lỗ 7,9 triệu USD đến 4,7.5 triệu USD. Con số này so với khoản lỗ EBITDA điều chỉnh 4,3 triệu USD trong quý 4 năm 2025 và khoản lỗ EBITDA điều chỉnh 4,3 triệu USD trong quý 1 năm 2025. Lỗ trên mỗi cổ phiếu theo GAAP trong quý 1 là 0,08 USD, so với lỗ trên mỗi cổ phiếu theo GAAP là 0,09 USD cho quý 4 năm 2025 và lỗ trên mỗi cổ phiếu theo GAAP là 0,08 USD cho quý 1 năm 2025. Lỗ trên mỗi cổ phiếu phi GAAP trong quý 1 là 0,05 USD, so với khoản lỗ 0,04 USD trong quý 4 năm 2025 và khoản lỗ 0,3 USD trong quý 1 năm 2025. Sự khác biệt giữa lỗ trên mỗi cổ phiếu theo GAAP và phi GAAP chủ yếu là do chi phí lương thưởng dựa trên cổ phiếu và chi phí khấu hao. Bây giờ chuyển sang bảng cân đối kế toán, chúng tôi kết thúc quý 1 với tiền mặt, các khoản tương đương tiền và tiền gửi ngắn hạn trị giá 86,1 triệu USD và không có nợ. Con số này so với 92,6 triệu USD vào cuối quý 4 năm 2025 và 112,5 triệu USD vào cuối quý 1 năm 2025. Vốn lưu động của chúng tôi vào cuối quý đầu tiên là 91,3 triệu USD, so với 95,7 triệu USD vào cuối quý 4 năm 2022 và 119,8 triệu USD vào cuối quý 1 năm 2025. Hàng tồn kho của chúng tôi tính đến ngày 31 tháng 3 năm 2026 là 10,9 triệu USD, tăng từ 10,1 triệu USD vào ngày 31 tháng 12 năm 2025 và 10,9 triệu USD vào ngày 31 tháng 3 năm 2025. Bây giờ tôi xin cung cấp dự báo của chúng tôi cho quý 2 năm 2026, chúng tôi kỳ vọng doanh thu quý 2 sẽ nằm trong khoảng từ 17,2 triệu USD đến 17,6 triệu USD. Chúng tôi kỳ vọng biên lợi nhuận gộp cho quý 2 sẽ nằm trong khoảng từ 60% đến 62% và chúng tôi kỳ vọng khoản lỗ EBITDA điều chỉnh trong quý 2 sẽ nằm trong khoảng từ 1,9 triệu USD đến 4,4 triệu USD. Xin nhắc lại, dự báo cả năm của chúng tôi không đổi từ 75 triệu USD đến 77 triệu USD. Trước khi chuyển lời lại cho Yoram, tôi muốn dành một chút thời gian để chia sẻ rằng tôi sẽ rời Valens vào ngày 13 tháng 7 để theo đuổi những cơ hội mới. Tôi muốn nhân cơ hội này để cảm ơn đội ngũ xuất sắc của Valens vì sự chuyên nghiệp và cống hiến của họ. Valens có công nghệ tuyệt vời đang có nhu cầu cao trên các ngành công nghiệp và tôi tin rằng Yoram và đội ngũ điều hành sẽ đưa công ty lên một tầm cao mới. Bây giờ tôi xin chuyển lời lại cho Yoram để ông ấy phát biểu kết luận trước khi mở cuộc gọi để hỏi đáp.
Yoram
Cảm ơn Guy. Về phương diện cá nhân, tôi muốn cảm ơn bạn vì những đóng góp quan trọng của bạn cho Valens trong những năm gần đây. Tôi rất thích làm việc với bạn và tôi hy vọng con đường của chúng ta sẽ gặp lại nhau trong tương lai. Tôi xin lưu ý rằng công ty đã bắt đầu tìm kiếm người thay thế và chúng tôi mong muốn được chào đón họ gia nhập đội ngũ trong thời gian tới. Tôi tin rằng Valens có vị thế tốt để thành công, tận dụng công nghệ vượt trội và bảng cân đối kế toán mạnh mẽ của chúng tôi, tập trung vào các thị trường cốt lõi của chúng tôi. Tôi cam kết thúc đẩy các cơ hội tăng trưởng có ý nghĩa khi chúng tôi tiến sâu hơn vào năm 2026 và xa hơn nữa. Với điều đó, bây giờ tôi sẽ mở cuộc gọi để trả lời các câu hỏi của bạn. Người điều hành
NGƯỜI ĐIỀU HÀNH
Xin cảm ơn. Bây giờ chúng ta sẽ bắt đầu phiên hỏi đáp. Nếu bạn muốn đặt câu hỏi, vui lòng nhấn phím Sao rồi nhấn phím một trên bàn phím điện thoại của bạn. Nếu bạn muốn rút lại câu hỏi, chỉ cần nhấn phím Sao rồi nhấn phím một lần nữa. Câu hỏi đầu tiên của bạn đến từ Quinn Bolton của Needham and Company. Đường dây của bạn đã mở.
Neil Young
Chào mọi người, tôi là Neil Young thay cho Quinn Bolton. Cảm ơn đã cho phép chúng tôi đặt một số câu hỏi. Vì vậy, câu hỏi đầu tiên tôi muốn hỏi là liệu bạn có thể nói về những gì đã thúc đẩy sự sụt giảm theo quý trong CIB và trong mảng ô tô không? Mức độ bền vững của sự mạnh mẽ này là do nhu cầu so với thời điểm, hàng tồn kho hay các mô hình đặt hàng của khách hàng? Sự tăng trưởng vượt trội trong mảng ô tô có còn chủ yếu do Mercedes thúc đẩy không, hay bạn bắt đầu thấy sự đóng góp từ hoạt động của hệ sinh thái AFI, các chương trình liên quan đến Mobileye hoặc bất kỳ khách hàng nào khác? Và sau đó tôi sẽ có một câu hỏi tiếp theo. Cảm ơn bạn. Cảm ơn vì câu hỏi.
Joram
Vì vậy, tôi sẽ bắt đầu bằng cách giải quyết kết quả CIB. Khi chúng tôi đưa ra dự báo cho quý, chúng tôi đã nói rằng chúng tôi dự đoán sẽ có một chút chậm lại trong quý 1 do tính thời vụ và quý 4 rất mạnh. Đó thực sự là trường hợp. Tôi muốn nhắc lại rằng dự báo cho cả năm vẫn còn mạnh mẽ. Vì vậy, nó không liên quan gì đến nhu cầu và sự tăng trưởng dự kiến sẽ được hiện thực hóa trong năm. Đối với mảng ô tô, mọi điều bạn nói về Mercedes đều đúng. Nó liên quan đến nhu cầu từ Mercedes liên quan đến doanh số bán xe của họ và do đó, sự chấp nhận đến từ Mercedes. Đối với dự án AFI. Những dự án đó sẽ có tác động vào năm 2027. Chỉ muốn lưu ý rằng các dự án đó đang tiến triển tốt, phù hợp với tiến độ. Vì vậy, chúng tôi rất tự tin rằng những chiến thắng đó rõ ràng sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của chúng tôi trong những năm tới.
Neil Young
Tuyệt vời, cảm ơn. Và sau đó tôi muốn hỏi về dự báo cả năm. Vì vậy, bạn dự báo quý 2 ở mức 17,4 triệu USD ở mức trung bình, điều đó đặt doanh thu nửa đầu năm ở mức 34,3 triệu USD. Và bạn đang nói về dự báo cả năm ở mức trung bình là 76 triệu USD. Tôi có thể nói rằng điều đó ngụ ý một sự gia tăng đáng kể trong nửa cuối năm. Tôi đoán. Điều gì khiến bạn tự tin vào sự tăng tốc trong nửa cuối năm và làm thế nào các nhà đầu tư nên xem xét sự gia tốc đó? Nó có nên chủ yếu đến từ CIB, sự mạnh mẽ liên tục của mảng ô tô không? Bất kỳ nhận xét nào cũng sẽ hữu ích. Cảm ơn.
Joram
Vì vậy, hãy để tôi nhắc lại, nửa cuối năm 2026 sẽ mạnh hơn nhiều so với nửa đầu năm. Sự tự tin của chúng tôi vào điều đó liên quan đến thiết kế, các lần thiết kế hoặc các chiến thắng thiết kế và sau đó là các lần thiết kế vào sản phẩm của khách hàng. Chúng tôi có tầm nhìn về việc ra mắt các sản phẩm đó trong suốt cả năm và do đó, sự tự tin được đảm bảo bằng cách thực sự theo dõi cách các sản phẩm đó sẽ ra mắt thị trường và thực sự thúc đẩy tăng trưởng trong quý 3 và quý 4. Xin lỗi,
NGƯỜI ĐIỀU HÀNH
tôi xin lỗi. Câu hỏi tiếp theo của bạn đến từ Rick Schaefer của Oppenheimer. Đường dây của bạn đã mở.
way mock
Chào bạn, tôi là way mock thay mặt cho Rick. Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi và chúc bạn mọi điều tốt đẹp trong những nỗ lực tiếp theo. Đối với câu hỏi đầu tiên của tôi, tôi muốn hỏi thêm về ci
Thảo luận AI
Bốn mô hình AI hàng đầu thảo luận bài viết này
"Valens hiện đang là một câu chuyện "cho tôi thấy" nơi tiềm năng dài hạn của chipset VA7000 hiện đang bị lu mờ bởi việc đốt tiền ngắn hạn và sự tập trung khách hàng cao."
Valens Semiconductor đang ở trong một năm "cầu nối" đầy rủi ro. Mặc dù doanh thu quý 1 vượt dự báo, sự phụ thuộc vào một khách hàng ô tô duy nhất (Mercedes) cho phần lớn doanh thu ô tô vẫn là một rủi ro tập trung đáng kể. Công ty đang đốt tiền - khoản lỗ EBITDA điều chỉnh 5,5 triệu USD - và việc CFO Guy Nathanson ra đi giữa năm làm tăng thêm sự không chắc chắn không cần thiết trong giai đoạn chuyển đổi quan trọng sang VA7000 và tiêu chuẩn MIPI A5. Mặc dù buổi trình diễn khả năng tương tác tại Auto China là một cột mốc kỹ thuật tích cực, nhưng tác động doanh thu từ các lượt thắng thiết kế này sẽ bị đẩy lùi đến năm 2027. Về cơ bản, các nhà đầu tư đang được yêu cầu đặt cược vào sự tăng trưởng doanh thu nửa cuối năm mà không có tầm nhìn rõ ràng ngoài sự tự tin đã nêu của ban quản lý về chu kỳ ra mắt sản phẩm.
Nếu Valens thành công thiết lập VA7000 như một tiêu chuẩn ngành cho kết nối không độc quyền, họ có thể chiếm thị phần đáng kể từ các đối thủ cạnh tranh hiện tại khi các OEM tích cực tìm cách phá vỡ tình trạng khóa nhà cung cấp.
"Việc CFO ra đi trong bối cảnh doanh thu tăng trưởng YoY phẳng và thua lỗ EBITDA dai dẳng nhấn mạnh rủi ro thực thi cho đà tăng trưởng nửa cuối năm của VLN bất chấp việc vượt dự báo quý 1 và động lực sản phẩm."
VLN đã vượt dự báo quý 1 với doanh thu 16,9 triệu USD (tăng 1% YoY nhưng giảm 13% QoQ), biên lợi nhuận gộp GAAP 62,2% (CIB ở mức 70,8%, ô tô ở mức 46,2%), và khoản lỗ EBITDA điều chỉnh hẹp hơn -5,5 triệu USD, được hỗ trợ bởi sự hấp dẫn của AV VS3000/VS6320 (ví dụ: sản phẩm Extron) và buổi trình diễn khả năng tương tác ô tô VA7000. Dự báo quý 2 (17,2-17,6 triệu USD) và cả năm 75-77 triệu USD ngụ ý sự tăng tốc 23% trong nửa cuối năm so với mức trung bình 34 triệu USD của nửa đầu năm, được thúc đẩy bởi các lượt thiết kế. Tiền mặt 86 triệu USD hỗ trợ dòng tiền, nhưng các khoản lỗ liên tục đã đốt 6,5 triệu USD QoQ. Việc CFO Nathanson rời đi vào tháng 7 làm tăng rủi ro thực thi trong giai đoạn tăng tốc.
Vượt trội trên các chỉ số, dự báo cả năm không đổi báo hiệu sự tự tin của ban quản lý và vị thế dẫn đầu công nghệ trong các tiêu chuẩn AV/ô tô có thể thúc đẩy hiệu suất vượt trội trong nửa cuối năm nếu các lượt thắng thiết kế chuyển đổi như mong đợi.
"Dự báo cả năm của VLN yêu cầu mức tăng doanh thu 58% trong nửa cuối năm chỉ dựa trên khả năng hiển thị lượt thắng thiết kế, trong khi việc đốt tiền tăng tốc và CFO ra đi - một đặt cược rủi ro thực thi cao vào việc áp dụng ô tô năm 2027 vẫn chưa được chứng minh."
VLN đã vượt dự báo doanh thu quý 1 (16,9 triệu USD so với 16,3–16,7 triệu USD) với biên lợi nhuận gộp 62,2%, nhưng câu chuyện thực sự là quỹ đạo doanh thu. Dự báo quý 2 ở mức trung bình 17,4 triệu USD cộng với 76 triệu USD cả năm ngụ ý nửa cuối năm phải đạt khoảng 41,7 triệu USD - tăng 58% so với nửa đầu năm. Ban quản lý viện dẫn khả năng hiển thị lượt thắng thiết kế, nhưng điều này còn mơ hồ. Đáng lo ngại hơn: tiền mặt bị đốt 6,5 triệu USD chỉ trong quý 1 (từ 92,6 triệu USD xuống 86,1 triệu USD), khoản lỗ EBITDA điều chỉnh 5,5 triệu USD và việc CFO ra đi giữa năm tạo ra rủi ro thực thi. CIB chiếm 65% doanh thu nhưng giảm QoQ bất chấp tuyên bố "áp dụng mạnh mẽ". Ô tô (35%) vẫn phụ thuộc vào Mercedes; các lượt thắng AFI bị đẩy lùi đến năm 2027.
Đà tăng trưởng nửa cuối năm có thể là thật - các lượt thắng thiết kế trong ngành ô tô (buổi trình diễn khả năng tương tác VA7000 tại Auto China) và AV (ra mắt Extron DTP3, sức hút VS6320) cho thấy một đường ống thực sự. Nếu các sản phẩm đó được vận chuyển đúng tiến độ, mục tiêu 76 triệu USD cả năm là có thể bảo vệ được, không phải là ảo tưởng.
"Valens đối mặt với rủi ro lợi nhuận đáng kể vì đà tăng trưởng nửa cuối năm dự kiến từ AFI/lượt thắng thiết kế có thể không thành hiện thực đúng tiến độ, dẫn đến việc bỏ lỡ các mục tiêu cả năm và thua lỗ kéo dài."
Valens đã đạt được mức vượt dự báo doanh thu quý 1 (16,9 triệu USD) và biên lợi nhuận gộp (62,2%), nhưng vẫn thua lỗ với EBITDA điều chỉnh là -5,5 triệu USD và việc CFO ra đi làm tăng thêm rủi ro thực thi. Cơ cấu doanh thu cho thấy CIB chiếm 65% và Ô tô chiếm 35%; sức hút ngắn hạn vững chắc nhưng câu chuyện tăng trưởng phụ thuộc vào các lượt thắng thiết kế giai đoạn sau và việc áp dụng hệ sinh thái AFI. Trường hợp lạc quan phụ thuộc vào nửa cuối năm mạnh mẽ hơn khi các lượt thắng này ra mắt thị trường và các chương trình Mercedes/AFI mở rộng quy mô; tuy nhiên, các yếu tố xúc tác kéo dài nhiều quý và có thể bị trượt, khiến lợi nhuận khó đạt được và tiềm năng tăng giá của cổ phiếu phụ thuộc vào việc ra mắt sản phẩm đang diễn ra hơn là sức mạnh thu nhập rõ ràng trong ngắn hạn. Dòng tiền ổn định (khoảng 86 triệu USD, không nợ) nhưng lợi nhuận vẫn là yếu tố hạn chế.
Các điểm đối lập lạc quan: việc vượt dự báo quý 1, biên lợi nhuận gộp lành mạnh, không có nợ và dòng tiền cho phép Valens có thời gian để kiếm tiền từ đà tăng trưởng nửa cuối năm, trong khi các buổi trình diễn khả năng tương tác AFI giảm thiểu rủi ro khóa nhà cung cấp và có thể mở ra các chương trình ô tô bổ sung ngoài Mercedes.
"Đà tăng trưởng doanh thu nửa cuối năm rất dễ bị tổn thương bởi sự chậm trễ sản xuất ô tô và khả năng tồn kho bị phình to trong phân khúc CIB."
Claude nhấn mạnh mức tăng doanh thu 58% trong nửa cuối năm cần thiết để đạt được dự báo cả năm, nhưng bỏ qua rủi ro chu kỳ hàng tồn kho. Với doanh thu CIB (Kết nối trong Tòa nhà) giảm QoQ bất chấp câu chuyện "áp dụng mạnh mẽ" của ban quản lý, chúng ta đang thấy sự mất kết nối cổ điển giữa hàng tồn kho kênh và nhu cầu thị trường cuối cùng. Nếu đà tăng trưởng nửa cuối năm hoàn toàn dựa trên các đơn đặt hàng thiết kế đã được phê duyệt, bất kỳ sự chậm trễ nào trong lịch trình sản xuất ô tô - vốn nổi tiếng là dễ bị trượt - sẽ buộc phải sửa đổi giảm mục tiêu 76 triệu USD đó vào quý 3.
"Biên lợi nhuận CIB bác bỏ việc giảm tồn kho; thời điểm CFO ra đi làm tăng thêm sự mong manh trong thực thi giữa những khó khăn của xe điện Mercedes."
Gemini chỉ ra rủi ro hàng tồn kho CIB hợp lệ, nhưng biên lợi nhuận CIB cao 70,8% (so với 46,2% của ô tô) cho thấy sức mạnh định giá và sự hấp dẫn của AV (Extron VS6320), chứ không phải là giảm tồn kho. Rủi ro thứ cấp không được đề cập: việc CFO rời đi vào tháng 7 làm gián đoạn việc đóng sổ quý 3 và dự báo ngay khi đà tăng trưởng nửa cuối năm của ô tô đòi hỏi sự thực thi hoàn hảo - sự chậm trễ của xe điện Mercedes (đã công bố công khai) làm trầm trọng thêm điều này, đe dọa mục tiêu 76 triệu USD cả năm.
"Sự tập trung vào Mercedes + sự chậm trễ xe điện + việc CFO ra đi trong giai đoạn tăng tốc nửa cuối năm tạo ra một chế độ thất bại ba điểm mà khả năng hiển thị lượt thắng thiết kế không thể bù đắp được."
Grok chỉ ra sự chậm trễ của xe điện Mercedes là một trở ngại thực tế, nhưng cả Grok và Gemini đều không định lượng được mức độ tiếp xúc. Nếu Mercedes chiếm hơn 50% doanh thu ô tô (35% tổng doanh thu), và đà tăng trưởng xe điện bị chậm lại 2-3 quý, mục tiêu 76 triệu USD sẽ sụp đổ bất kể đơn đặt hàng thiết kế đã được phê duyệt. Việc CFO ra đi làm trầm trọng thêm điều này: khoảng trống lãnh đạo giữa năm trong giai đoạn tăng tốc sản xuất là một vấn đề vận hành phức tạp, không chỉ là mối quan tâm về quản trị. Đây không phải là rủi ro hàng tồn kho - đây là rủi ro thực thi gặp rủi ro khách hàng.
"Bài kiểm tra thực sự là độ nhạy định lượng của đà tăng trưởng nửa cuối năm đối với mức độ tiếp xúc với Mercedes và rủi ro thực thi do CFO dẫn đầu, chứ không chỉ là sự lạc quan định tính về các lượt thắng thiết kế."
Trả lời Grok: rủi ro "chậm trễ xe điện Mercedes" là có thật nhưng chưa được định lượng - thị phần doanh thu ô tô của Mercedes lớn đến đâu, và điều gì sẽ xảy ra nếu đà tăng trưởng chỉ chậm lại 1-2 quý? Luận điểm lạc quan cho nửa cuối năm phụ thuộc vào thời gian, xác nhận và lịch trình sản xuất của các lượt thắng thiết kế có thể bị đẩy lùi 6-12 tháng. Việc thay đổi CFO làm trầm trọng thêm rủi ro thực thi; nếu không định lượng được mức độ tiếp xúc và độ nhạy của đà tăng trưởng, luận điểm có nguy cơ lạc quan thay vì vững chắc.
Kết luận ban hội thẩm
Đạt đồng thuậnCác thành viên hội đồng quản trị đồng ý rằng Valens Semiconductor đối mặt với những rủi ro thực thi và sự không chắc chắn đáng kể trong việc đạt được mục tiêu doanh thu cả năm là 76 triệu USD, với mức tăng doanh thu 58% cần thiết trong nửa cuối năm. Sự phụ thuộc của công ty vào một khách hàng ô tô duy nhất (Mercedes) cho một phần đáng kể doanh thu ô tô và việc CFO Guy Nathanson rời đi muộn vào giữa năm làm tăng thêm những rủi ro này.
Tác động doanh thu tiềm năng từ các lượt thắng thiết kế, bị đẩy lùi đến năm 2027, và buổi trình diễn khả năng tương tác tại Auto China.
Việc CFO Guy Nathanson rời đi muộn vào giữa năm, tạo ra rủi ro thực thi trong giai đoạn chuyển đổi quan trọng, và sự phụ thuộc vào một khách hàng ô tô duy nhất (Mercedes) cho một phần đáng kể doanh thu ô tô.